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1.0 UTANGULIZI 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara 

Kuu ya Maendeleo ya Jamii) ina jukumu la kuandaa, kusambaza na 

kutoa maelekezo ya Sera, Sheria, Kanuni, Mikakati, Taratibu na 

Miongozo ya kutekeleza shughuli za maendeleo ya jamii. Pia Wizara 

husambaza na kusimamia utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa 

ambayo nchi imeridhia kwa wadau na wataalamu wa maendeleo ya 

jamii ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Sera ya Maendeleo ya Jamii ya Mwaka 1996 imeainisha jukumu la 

Wizara la kujenga uwezo na kutoa mafunzo kwa wataalamu wa 

Maendeleo ya Jamii na Ufundi. 

 

Katika kutekeleza majukumu yake Wizara kwa kushirikiana na OR 

TAMISEMI ilifanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera zinazosimamiwa na 

Wizara kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 2018/19 katika Mikoa 13 ya 

Tanzania Bara ambayo ni: Iringa, Dodoma, Mwanza, Pwani, Kigoma, 

Katavi, Rukwa, Songwe, Mbeya, Singida, Kagera, Tanga na Morogoro. 

Matokeo ya ufuatiliaji huo yameonesha jitihada mbalimbali 

zinazofanywa na Wataalamu wa Maendeleo ya jamii katika kutekeleza 

majukumu yao kwa jamii, ilibainika pia bado kuna changamoto ya 

kutoeleweka vyema kwa majukumu ya Wataalam wa Maendeleo ya 

Jamii miongoni mwa wadau na baadhi ya wataalamu wenyewe. 

Kutokana na changamoto hiyo, Wizara imeona ni vyema kuandaa 

mwongozo ili kuwakumbusha majukumu yao na kujenga uelewa wa 

pamoja miongoni mwa waajiri wa watalaamu hao ili kuwawezesha 

kutekeleza majukumu yao na kuwasimamia kwa upande wa waajiri. 

Aidha, Kufuatia Mabadiliko ya Muundo wa Wizara, Sera ya Ugatuaji wa 

Madaraka kutoka Serikali Kuu kwenda Serikali za Mitaa (D by D) 

kumepelekea kutoa fursa zaidi ya majukumu ya Wataalam wa 

Maendeleo ya Jamii. Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia 

mabadiliko hayo, Sera ya Maendeleo ya Jamii ya mwaka 1996, Sera ya 

Maendeleo ya Wanawake na Jinsia ya mwaka 2000, Sera ya Taifa ya 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001, Sera ya Maendeleo ya 

Mtoto ya Mwaka 2008, Sera ya Taifa ya Wazee ya mwaka 2003, Sheria 

na Mikataba ya Kimataifa inayogusa majukumu yanayotekelezwa na 

Sekta ya Maendeleo ya Jamii. Aidha, majukumu hayo yanazingatia Dira 

ya Taifa 2025, Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2015-2020), Sera mahsusi za 
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Wizara za Kisekta, Sera Mtambuka zinazogusa moja kwa moja 

majukumu yao pamoja na Waraka wa Utumishi Na.7 wa Mwaka 2002 

unaoainisha majukumu ya maafisa maendeleo ya jamii. Vilevile Mikakati 

ya Kitaifa na Mikataba ya Kimataifa ambayo imeridhiwa na kusainiwa na 

nchi inayohusu Haki za Wanawake, Watoto, Wazee na Walemavu 

imezingatiwa.   

 

2.0  MAUDHUI YA MWONGOZO 

Mwongozo huu unaelezea majukumu ya Wataalam wa Maendeleo ya 

jamii katika kujenga mustakabali wa Taifa, kwa kuzingatia misingi, Imani 

na maadili ya taaluma ya maendeleo ya jamii inayoweka watu katika 

nafasi ya kwanza katika kubuni, kupanga, kutekeleza, kusimamia na 

kutathimini miradi au programu zinazohusu maendeleo yao. Mwongozo 

umetoa msisitizo kwa Wataalam wa Maendeleo ya Jamii kutekeleza 

majukumu yao kulingana na mabadiliko ya agenda za maendeleo 

duniani na nchini kwetu mfano msisitizo wa uchumi wa viwanda, 

mabadiliko ya tabia nchi, utokomezaji wa vitendo vya ukatili dhidi ya 

wanawake na watoto, mabadiliko ya kimfumo yanayoathiri utendaji kazi 

za maendeleo ya jamii ikiwemo utandawazi, soko huria, mapitio ya 

mifumo ya utawala na fedha na miundo ya utumishi wa umma. Aidha, 

mwongozo unahusisha utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa 

iliyoridhiwa na kusainiwa na nchi yetu kuhusu Haki za Binadamu, Haki 

za Wanawake, Haki za Watoto, Haki za Wazee na Walemavu.  

3.0 UMUHIMU WA MWONGOZO 

Kutokana na kuwepo kwa mabadiliko ya mazingira kiutendaji na mbinu 

za uwezeshaji jamii, vilevile kutoeleweka kwa majukumu na kutotumika  

kikamilifu kwa Watalaam hao katika ngazi mbalimbali za utendaji 

serikalini, na wakati mwingine majukumu yao kuchanganywa na kada 

nyingine. Wizara imelazimika kuandaa mwongozo ili kufafanua 

majukumu ya Watalaam hao na kuondoa mkanganyiko uliopo na 

kujenga uwajibikaji miongoni mwa wataalam wenyewe. Aidha, 

Mwongozo utawezesha Wataalam kuanisha fursa za maendeleo 

zitazowezesha jamii kushika hatamu katika utekelezaji wa mipango ya 

maendeleo yao na ya Kitaifa. Walengwa wa Mwongozo huu ni waajiri, 

wadau mbalimbali na Watalaam wa Maendeleo ya Jamii walio katika 

ngazi ya Sektretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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4.0  LENGO LA MWONGOZO  

Kujenga uelewa wa pamoja miongoni mwa Wataalam wa Maendeleo ya 

Jamii, waajiri na wadau kuhusu majukumu ya msingi ya wataalam wa 

Maendeleo ya Jamii katika kutafsiri, kusimamia na kuratibu utekelezaji 

wa Sera za Wizara, Mikakati ya Sekta ya Maendeleo ya Jamii na 

Mikataba ya Kimataifa, ili kuiwezesha jamii kushika hatamu na 

kuchukua hatua katika mchakato wa kujiletea maendeleo na kutatua 

kero na changamoto zinazowakabili. 

4.1  Malengo Mahsusi 

(i) Kuwezesha watendaji wa Serikali na wadau mbalimbali kuelewa 

majukumu na shughuli zinazotekelezwa na watalaam wa kada ya 

maendeleo ya jamii katika Sera za Wizara ngazi ya Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuwatumia kikamilifu; 

na 

(ii) Kuongeza uwazi na uwajibikaji wa watalaam wa maendeleo ya 

jamii kwa waajiri katika mamlaka zinazowasimamia na jamii kwa 

ujumla. 

5.0  MAJUKUMU NA WAJIBU WA WATAALAM WA MAENDELEO YA 

JAMII 

Maendeleo endelevu na jumuishi yanasisitiza ushiriki wa jamii katika 

kupanga, kuamua, kutekeleza, kusimamia na kutathimi. Aidha, Jamii 

inahitaji raghba ili iweze kuwa na mtizamo chanya na kupokea 

mabadiliko mbalimbali ya kimaendeleo. Watalaam wa Maendeleo ya 

jamii wanazo stadi za kutumia mbinu shirikishi zinazowezesha kuamsha 

ari ya jamii kushiriki katika maendeleo yao ikihusisha watu wote na 

makundi mbalimbali katika jamii. Stadi hizo ni pamoja na kuelimisha, 

kuhamasisha na kuraghibisha jamii katika kujiletea maendeleo.  

 

Mwongozo huu umeanisha na majukumu ya jumla ya wataalam wa 

maendeleo ya jamii; majukumu mahsusi yanayopaswa kutekelezwa na 

wataalam wa maendeleo ya jamii ngazi ya Kata. Aidha, Mwongozo 

unafafanua majukumu ya uratibu ngazi ya Mkoa na Halmashauri. 



 

4 

 

 

5.1 Majukumu ya Jumla Wataalam wa Maendeleo ya Jamii 

5.1.1 Kushirikisha Jamii katika kuainisha fursa na changamoto 

zinazoikabili ili kulijiletea Maendeleo  

Mipango inayozingatia mahitaji na vipaumbele vya jamii ni 

mojawapo ya misingi muhimu ya maendeleo ya jamii. Wataalam 

wa Maendeleo ya Jamii kwa kutumia mbinu shirikishi wana wajibu 

wa kuhamasisha jamii kushika hatamu katika mchakato wa 

kushughulikia changamoto za maendeleo ikiwemo kutambua 

rasilimali na fursa zilizopo miongoni mwa jamii, kuibua miradi ya 

maendeleo, kupanga mipango ya maendeleo kwa kuzingatia 

mahitaji ya jamii, kutekeleza miradi iliyopo kwa kutumia rasilimali 

zinazowazunguka na kutafuta zile ambazo hawana, kushiriki 

katika ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi na kazi za 

Maendeleo na kukabiliana na mabadiliko. Wajibu wa Wataalam 

hao ni kuunganisha juhudi za jamii na wadau wa maendeleo walio 

tayari kushirikiana nao katika kutatua changamoto za maendeleo 

zinazowakabili. 

5.1.2 Kuelimisha Jamii kuondokana na Fikra, Imani, Mila, Desturi 

na Tamaduni Zinazokinzana na Maendeleo 

Mabadiliko ya fikra zinazokinzana na Maendeleo kwa jamii ni 

mojawapo ya misingi ya taaluma ya maendeleo ya jamii na afua 

muhimu katika kuwezesha jamii kuwa tayari kushiriki kikamilifu 

katika maendeleo yao ikiwemo uchumi wa viwanda na kujenga 

jamii na taifa linalojitegemea. Ufanisi na utekelezaji wa miradi na 

afua mbalimbali za maendeleo katika jamii inategemea utayari wa 

jamii kupokea mabadiliko, teknolojia mpya na kufanya kazi kwa 

bidii. Watalaam wa maendeleo kwa kutumia mbinu shirikishi wana 

wajibu wa kubadili fikra na mitizamo hasi inayokinzana na 

maendeleo na kuifanya jamii iwe na mtizamo chanya wa kufanya 

kazi kwa bidii na maarifa katika shughuli za uzalishaji mali 

ikiwemo mali ghafi za viwanda; kuwekeza kwenye viwanda vidogo 

na vya kati vya usindikaji na uzalishaji wa bidhaa mbalimbali. 

Wataalam hawa wana jukumu la kuelimisha jamii kuondokana na 

imani, mila, desturi na tamaduni zenye madhara ikiwemo ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto, mauaji ya vikongwe na watu wenye 

ulemavu. 
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5.1.3 Kushirikisha Jamii katika Kuwaunganisha na Kuwawezesha 

makundi Maalum katika fursa na Mchakato wa Maendeleo ili 

kuinua ustawi wao  

Maendeleo jumuishi yanasisitiza haki ya ushiriki wa makundi yote 

kwenye jamii katika shughuli za maendeleo ikiwepo kupata 

huduma na faida inayotokana na maendeleo. Sera za Wizara 

zimeainisha makundi maalum katika jamii ambayo husahaulika au 

kutengwa katika mchakato wa maendeleo na kusababisha 

kutozingatiwa kwa mahitaji yao. Makundi hayo ni wanawake, 

watoto, vijana, wazee na watu wenye ulemavu. Wajibu wa 

Wataalam hao ni kuhakikisha makundi haya yanakuwa ni sehemu 

ya washiriki katika uibuaji, upangaji na utekelezaji wa shughuli au 

miradi ya maendeleo. Zipo mbinu mbalimbali zinazotumika na 

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii kuyafanya makundi haya kuwa 

ni sehemu ya maendeleo ikiwemo kuwawezesha kutoa maoni 

yao, kujiunga katika vikundi, pamoja na kuwaunganisha na fursa 

na huduma mbali mbali za maendeleo kama vile mikopo, stadi za 

maisha, ushauri nasaha na ujasiriamali.  

5.1.4 Kuratibu Utekelezaji na Uzingatiaji wa Masuala ya Jinsia 

Katika Programu na Mipango ya Maendeleo Katika Sekta 

Mbalimbali 

Dira ya Maendeleo ya Taifa ya 2025, Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa, Sera ya Maendeleo ya Jamii 1996 na Sera ya Maendeleo 

ya Jinsia 2000 zinasisitiza maendeleo jumuishi ya makundi yote 

katika jamii. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wana jukumu la 

kuwezesha wadau kupata takwimu za mchanganuo wa kijinsia 

zinazobainisha mapungufu ya kijinsia ambayo yanapaswa 

kushughulikiwa ili kuleta maendeleo jumuishi, kwa kufanya 

tathmini ya kina ambayo matokeo yake hutumika kuingiza 

masuala ya jinsia kwenye miradi na program za maendeleo 

zinazotekelezwa.  Kimsingi takwimu za mchanganuo wa kijinsia 

zinatoa hali halisi ya ushiriki wa makundi ya wanaume na 

wanawake katika miradi ya huduma za jamii. 
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Aidha, wataalam wanapaswa kutafsiri kwa vitendo Mikataba ya 

Kimataifa ambayo Tanzania imeridhia kwa ajili ya utekelezaji 

hapa nchini katika ngazi ya jamii ambayo inatoa fursa na haki 

sawa kwa wanaume na wanawake kushiriki katika uibuaji na 

utekelezaji miradi ya huduma za jamii, uzalishaji, uchumi wa 

viwanda na kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake, watoto na 

vikongwe. 

5.1.5 Kujenga Uwezo Kwa Viongozi wa Halmashauri za Vijiji/Mitaa 

na Serikali za Mitaa juu ya dhana ya Utawala Bora  

Sera ya ugatuaji madaraka ya mwaka 1998 inasisitiza jamii kuwa 

kitovu cha maendeleo ambapo viongozi wa ngazi ya jamii 

wanapewa dhamana ya kuongoza kwa kuzingatia misingi ya 

utawala bora, jinsia, haki za binadamu, Sheria, Kanuni na 

Taratibu. Jamii inapewa nafasi ya kusimamia rasimali fedha 

kutoka nje ya jamii husika ikiwemo fedha za Serikali Kuu na 

wadau wa maendeleo. Majukumu haya yanahitaji viongozi kuwa 

na uelewa mpana wa masuala ya utawala bora, upangaji mpango 

shirikishi, jinsia, uzingatiaji wa haki na usimamizi wa rasilimali 

fedha. Jukumu la Wataalam ni kutoa mafunzo kwenye 

Halmashauri za vijiji, Kamati za Mitaa na kamati mbali mbali 

kwenye ngazi ya jamii ili waelewe majukumu na kutimiza wajibu 

wao.          

5.1.6 Kuwezesha Jamii Kutumia Fursa ya Sera za Kisekta na 

Mikakati yake katika Kujiletea Maendeleo.  

Utekelezaji wa Sera, Mikakati, Mipango ya Kisekta na Kitaifa upo 

katika ngazi ya jamii. Ufanisi katika utekelezaji unategemea 

uelewa wa viongozi na jamii yenyewe katika kutafsiri Dira, Sera, 

Mipango Mkakati na maelekezo ya viongozi kwa vitendo. 

Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii wanalo jukumu la kujenga 

uwezo wa jamii katika kutafsiri kwa vitendo Sera, Mipango na 

Mikakati ya Kisekta na ya kitaifa, dhana ya maendeleo na 

maelekezo ya viongozi wa kitaifa.   

 

Vile vile, Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wanalo jukumu la 

kujenga uwezo wa jamii kuelewa na kutafsiri kwa vitendo 

Mikataba ya Kimataifa na Kikanda ambayo imeridhiwa na nchi 



 

7 

 

 

ikiwemo Mkataba wa Haki za Binadamu 1948, Mkataba wa 

kutokomeza aina zote za ubaguzi dhidi Wanawake (CEDAW) 

1979, Mkataba wa Beijing 1995, Matamko ya Jinsia ya 

SADC1997, Mkataba wa Haki za Wanawake Waafrika 2003 na 

Mkataba wa Haki za Mtoto (CRC) na Itifaki ya Maendeleo ya 

Jinsia wa SADC 2008. 

 

Aidha zipo dhana za Maendeleo ambazo zinahitaji uelewa mpana 

wa jamii ili malengo ya maendeleo yaweze kufikiwa, ikiwa ni 

pamoja na ugatuaji madaraka (D by D), elimu bila malipo, 

Tanzania ya viwanda, uongozi na utawala wa Sheria, Mabadiliko 

ya tabia nchi, utandawazi nk. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii 

wana wajibu wa kujifunza na kuzielewa dhana hizi, 

kuzitengenezea jumbe katika lugha rahisi na kuziwasilisha kwa 

jamii kwa ajili ya utekelezaji.  

5.1.7 Kuwezesha Wananchi Kunufaika na Fursa za Kiuchumi 

Mfumo wa kufanya kazi kwa vikundi ni mojawapo ya mbinu ya 

maendeleo ya jamii kuweza kuwafikia walengwa kwa wepesi na  

kujenga uwezo wa makundi maalum na jamii yenye uhitaji 

kufanya kazi kwa pamoja na kukusanya rasilimali 

zitakazowawezesha kuanzisha na kutekeleza shughuli za 

uzalishaji mali. Wajibu wa Wataalam ni kuwezesha jamii 

kuanzisha vikundi vya uzalishaji mali kutegemeana na uhitaji wao. 

Uanzishaji na uratibu unazingatia miongozo ya Uanzishwaji wa 

Vikundi, mikopo ya uwezeshaji jamii inayotokana na asilimia 10 

ya mapato ya Halmashauri, VICOBA na SACCOs iliyoandaliwa 

kwa ajili ya kuviwezesha vikundi Kujiunga na kuanzisha miradi ya 

uzalishaji mali.      

5.1.8 Kuwezesha Jamii Kutekeleza Haki na Malezi ya Mtoto  

Taifa lolote linahitaji kuwa na watoto waliolelewa vyema kwa ajili 

kukua wakiwa na maadili mema. Katika kutimiza hili jamii ina 

wajibu wa kutekeleza haki za mtoto kama ilivyo katika Sheria ya 

Mtoto na. 21 ya Mwaka 2009 na Mkataba wa Kimaifa wa Haki za 

Mtoto ambao nchi imeridhia. Vitendo vya ukatili dhidi ya watoto 

vimekithiri katika jamii. Jambo hili husababisha haki ya Mtoto 

kukiukwa ikiwemo kuishi, kusikilizwa, kulindwa, kushirikishwa na 
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kubaguliwa. Vilevile mila na desturi zenye madhara katika malezi 

na makuzi ya mtoto kama vile ukeketaji na ndoa za utotoni 

zimeleta madhara makubwa kwa watoto. Aidha, Wataalam wa 

Maendeleo wanalo jukumu ya kuiwezesha na kuratibu jamii 

kutambua na kuziacha mila zenye madhara ili kuwalinda watoto.  

 

Vile vile, Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wanalo jukumu ya 

kuiwezesha na kuratibu utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto( 

MTAKUWWA) wa mwaka 2017/18 hadi 2021/22 hususani 

kuelimisha familia na jamii juu ya malezi bora kwa kutumia 

miongozo iliyoandaliwa na Wizara ili kuwakinga watoto na ukatili 

na kukoseshwa haki za msingi. Wataalam wa maendeleo ya jamii 

watawajibika kuunda vikundi vya malezi vitakavyokuwa na jukumu 

la kutoa elimu kwa familia na kufuatilia suala la malezi ngazi ya 

familia. 

 

Uratibu wa Mabaraza na Klabu za watoto ni majukwaa muhimu 

kwa ajili ya ushiriki wa watoto katika kujadili na kutambua haki zao 

za msingi, wajibu wao na changamoto zinazowakabili na 

kupendekeza hatua zinazopaswa kuchukuliwa na Mamlaka mbali 

mbali kuanzia ngazi ya Kijiji hadi Taifa. Wataalam wa Maendeleo 

ya Jamii wanawajibu wa kuratibu uanzishwaji na uendeshaji wa 

mabaraza ya watoto ya Kijiji, Kata, Wilaya na Mikoa kwa mujibu 

wa mwongozo wa uundaji na uendeshaji wa mabaraza ya watoto 

wa mwaka 2010. Sambamba na hilo wanatakiwa kufuatilia 

utendaji kazi wa mabaraza hayo ikiwa ni pamoja na kuwasilisha 

hoja zao kwenye Halmashauri za vijiji au Mtaa, Vikao vya 

Mabaraza ya Maendeleo ya Kata na mabaraza ya madiwani ngazi 

ya Halmashauri. Aidha, kwa kushirikiana na uongozi wa Shule za 

Msingi na Sekondari wataratibu uundaji wa klabu za watoto 

shuleni kwa ajili ya kujadili na kufuatilia mwenendo wa masuala 

ya uvunjifu wa haki za watoto na vitendo vya ukatili. 
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5.1.9 Kuwezesha Usajili, Kuratibu na Ufuatiliaji wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali 

Kwa mujibu wa Sheria ya Mashirika yasiyo Kiserikali Na. 24 ya 

Mwaka ya 2002, Watalaam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya 

Mkoa na Halmashauri ni Wasajili Wasaidizi ngazi ya Mkoa na 

Halmashauri ambapo pia wana jukumu la kuratibu na kufuatilia 

utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Aidha, 

jukumu hili ni la kisheria ambapo katika ngazi ya Mkoa au 

Halmashauri, wataalam hawa wanawajibika kuwapa miongozo na 

taratibu za usajili kwa wenye uhitaji wa kusajili Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali. Wasajili Wasaidizi wanapitia maombi ya usajili na 

baada ya kujiridhisha wanapendekeza kwa Msajili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali. Serikali imedhamiria kuhakikisha mashirika 

yote yanazingatia Sheria na Kanuni za Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ikiwa ni pamoja na kuwasilisha kwa Msajili wa Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali Taarifa za kazi, Taarifa za Fedha 

zilizokaguliwa, Mikataba ya Kifedha, Taarifa za vyazo vya Mapato 

sambamba na kuhakikisha miradi inayotekelezwa inazingatia 

vipaumbe vya nchi. Aidha, kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali yanayotekeleza majukumu yake yamepata ridhaa 

kutoka Ofisi ya Rais TAMISEMI na yanazingatia vipaumbele vya 

Taifa.   

 

Vile vile kuratibu uanzishwaji, usajili na ushauri kwa vikundi vya 

kijamii (CBOs) vinavyoanzishwa kwa lengo la kujiletea 

maendeleo.  

5.1.10 Kuwezesha Jamii Kutambua, Kuanisha na Kuzuia Migogoro 

inayoathiri Maendeleo katika Jamii  

Migogoro imekuwa ni kikwazo kikubwa cha maendeleo katika 

jamii ambapo jamii hutumia muda mwingi kwenye kugombea 

rasilimali, nafasi za uongozi na migogoro mingine ambayo ina 

chimbuko la kifamilia. Jukumu la Wataalam wa Maendeleo ya 

Jamii ni kuiwezesha jamii kutambua vyanzo vya migogoro, 

kujiepusha, migogoro hiyo na kutafuta usuluhishi kwa kuhusisha 

vyombo vya utatuzi wa migogoro yakiwemo Mabaraza ya Ardhi 

katika ngazi mbali mbali, mabaraza ya usuluhishi ya Kata, Kamati 
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za Ulinzi na Usalama za Wilaya na Mikoa kwa kushirikisha 

viongozi wa dini, watu maarufu na viongozi wa kimila na jamii 

husika.  

           

5.1.11 Kuratibu na Kuhamasisha Ushiriki wa Jamii katika Masuala 

Mtambuka  

Katika Jamii yapo masuala mtambuka ambayo 

yasiposhughulikiwa yanakuwa ni kikwazo kwa jamii kujiletea 

maendeleo. Masuala ambayo ni mtambuka ikiwa pamoja na 

Utunzaji wa Mazingira, Jinsia, Mapambano dhidi ya Rushwa, 

Mapambano dhidi ya UKIMWI, Afya ya Jamii, Bima ya Afya na 

Lishe. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wana wajibu wa 

kuwezesha jamii kuzingatia usafi wa mazingira ili kuepusha jamii 

na magonjwa ya mlipuko. Upande wa hifadhi ya mazingira 

Wataalam wanao wajibu wa kuelimisha jamii kuhifadhi mazingira 

ili kuepusha madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na 

mabadiliko ya tabia nchi. Rushwa ni adui wa haki na maendeleo 

ni vyema wataalam hawa wakatumia muda wao kuelimisha jamii 

kuepuka vitendo vya rushwa ambayo huchelewesha maendeleo 

na kuathiri matumizi ya rasilimali fedha katika jamii. UKIMWI ni 

janga linalopunguza nguvu kazi ya taifa, hivyo wataalamu wa 

maendeleo ya jamii wanao wajibu wa kushiriki ipasavyo katika 

kuwezesha jamii kujua afya zao, na wale wenye matatizo ya afya 

waweze kuchukua hatua ya tiba.  

Lishe bora ni suala mtambuka linalohitaji nguvu ya pamoja na 

mwitiki na jamii ili kuwa na taifa la watu wenye afya bora na akili. 

Tanzania ya viwanda inahitaji watu wenye akili ya ubunifu wa 

teknolojia zinazohitajika katika viwanda. Wataalamu wa 

Maendeleo ya Jamii wana jukumu la kutoa elimu kwenye jamii juu 

ya umuhimu wa lishe bora katika siku 1000 za makuzi ya mtoto 

katika kujenga ubongo wa mtoto ili kuwa Taifa la watu wabunifu. 

Watalaam wa Maendeleo ya Jamii wana wajibu wa kujenga 

uelewa wa jamii kutumia huduma za kinga na hifadhi ya jamii 

(social protection) ikiwemo mfuko wa afya ya jamii (CHF) na TIKA 

katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili jamii 

ishiriki katika kuimarisha huduma za afya. 
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5.1.12 Kutoa Elimu ya Haki na Wajibu wa Jamii na Kuwezesha 

Uratibu na Usajili wa Watoa Huduma za Msaada wa Kisheria 

Katika Ngazi ya Mikoa na Wilaya 

Uelewa wa jamii kuhusu Haki zao na Masuala ya kisheria ni 

mdogo na bado una changamoto na hivyo kusababisha kuwepo 

na uhitaji mkubwa wa msaada wa Kisheria. Katika jamii kuna 

watoa huduma za Kisheria ambao wanapaswa kuratibiwa. Kwa 

mujibu wa Sheria ya Huduma za Msaada wa Sheria Na. 1/2017 

na Kanuni zake, Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wameteuliwa 

kuwa wasajili wasaidizi wa watoa huduma za msaada wa kisheria 

chini ya usimamizi wa Msajili wa Watoa Huduma. Jukumu hilo ni 

la Kisheria na Hati ya uteuzi wao hutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali na majukumu yao na eneo la kufanyia kazi kuanishwa. 

Aidha, wanalo jukumu la kuelimisha na kuunganisha jamii katika 

maeneo yao kuweza kupata huduma za msaada wa kisheria kwa 

lengo la kustawisha upatikanaji wa haki kwa makundi mbali mbali 

ya jamii. 

5.1.13 Kuelimisha Jamii Faida za Miradi Mikubwa ya Kitaifa Kwa 

Maendeleo ya Taifa na Fursa Kwa Jamii 

Pamoja na kuwepo kwa miradi au shughuli za maendeleo 

zinazoibuliwa na jamii yenyewe, ipo pia miradi mikubwa ambayo 

ni vipaumbele vya Taifa kama vile miradi ya Gesi, Umeme, Reli, 

Madini, Maji na hifadhi ya mazingira ambayo inahitaji ushiriki wa 

jamii katika utekelezaji, uendeshaji, utunzaji, utumiaji na ulinzi. 

Watalaam wa Maendeleo ya Jamii wanalo jukumu la kuandaa 

jamii kuwa na mapokeo chanya ya kuelewa dhamira ya serikali 

katika kuanzisha miradi mikubwa na manufaa ya miradi hiyo kwa 

jamii kwa mstakabali wa maendeleo ya Taifa letu. Jamii iandaliwe 

katika kushiriki utekelezaji na ulinzi wa miradi hiyo, kutumia na 

kunufaika na fursa zinazojitokeza ikiwa ni pamoja na ajira. 

 

 Baadhi ya miradi inayotekelezwa inahitaji ujuzi wa aina fulani ili 

kupata ajira hizo.Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wanawajibu 

wa kuiandaa jamii iweze kupokea mabadiliko na kushiriki katika 

utekelezaji wa miradi hiyo. Aidha, wana wajibu wa kuhamasisha 

jamii hususan vijana kujiunga na vyuo vinavyotoa mafunzo ya 
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uanagenzi (apprenticeship) katika vyuo vya Maendeleo ya Jamii 

na Maendeleo ya Jamii Uhandisi, Vyuo vya Maendeleo ya 

Wananchi (FDC) na Vyuo vya Elimu na Ufundi Stadi (VETA) ili 

wapate ujuzi wa kuwawezesha kujiajiri na kuajiriwa katika miradi 

inayotekelezwa kwenye maeneo ya yao na hata nje ya maeneo 

yao. 

5.2   Majukumu ya Wataalamu wa Maendeleo ya Ngazi ya Kata 

Wataalam wa Maendeleo ya jamii ngazi ya kata ni kiungo muhimu kati 

ya jamii na Serikali yao kwani ngazi hii inahusika moja kwa moja na 

utekelezaji wa shughuli za jamii za kujiletea maendeleo. Majukumu ya 

wataalam wa maendelo ya jamii ngazi ya kata ni ifuatavyo:    

5.2.1 Kuwezesha jamii Kushiriki katika kuandaa mipango shirikishi 

ngazi ya Kijiji na Kata  

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii kwa kutumia mbinu shirikishi 

wana wajibu wa kuhamasisha jamii kushika hatamu katika 

kushughulikia changamoto za maendeleo ikiwemo kutambua 

rasilimali na fursa zilizopo miongoni mwa jamii, kuibua miradi ya 

maendeleo, kupanga mipango ya maendeleo kwa kuzingatia 

mahitaji ya jamii, kutekeleza miradi iliyopo kwa kutumia rasilimali 

zinazowazunguka na kutafuta zile ambazo hawana, kushiriki 

katika ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi na kazi za 

Maendeleo na kukabiliana na mabadiliko.  

5.2.2 Kuelimisha Jamii Kuondokana na Fikra, Imani, Mila, Desturi 

na Tamaduni Zinazokinzana na Maendeleo 

Watalaam wa maendeleo kwa kutumia mbinu shirikishi wana 

wajibu wa kubadili fikra na mitizamo hasi inayokinzana na 

maendeleo na kuifanya jamii iwe na mtizamo chanya wa kufanya 

kazi kwa bidii na maarifa katika shughuli za uzalishaji mali 

ikiwemo mali ghafi za viwanda; kuwekeza kwenye viwanda vidogo 

na vya kati vya usindikaji na uzalishaji wa bidhaa mbalimbali. 

Wataalam hawa wana jukumu la kuelimisha jamii kuondokana na 

imani, mila, desturi na tamaduni zenye madhara ikiwemo ukatili 

dhidi ya wanawake na watoto, mauaji ya vikongwe na watu wenye 

ulemavu. 
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5.2.3 Kuwezesha Makundi Maalum kupata fursa ya kushiriki katika 

Mchakato wa Maendeleo ili kuinua ustawi wao  

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wana wajibu wa kuhakikisha 

makundi ya wanawake, watoto, vijana, wazee na watu wenye 

ulemavu yanakuwa ni sehemu ya uibuaji, upangaji na utekelezaji 

wa shughuli au miradi ya maendeleo. Zipo mbinu mbalimbali 

zinazotumika na Wataalam wa Maendeleo ya Jamii kuyafanya 

makundi haya kuwa ni sehemu ya maendeleo ikiwemo 

kuwawezesha kujiunga katika vikundi, pamoja na kuwaunganisha 

na fursa na huduma mbali mbali za maendeleo kama vile mikopo, 

stadi za maisha, ushauri nasaha na ujasiriamali. Hii ni kutokana 

na kwamba hayo yanapasawa kuwezeshwa ili kujikwamua na 

kuondokana na umaskini. 

5.2.4 Kukusanya na Kutafsiri Takwimu za Mchanganuo wa Kijinsia 

Ngazi ya Jamii  

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wana jukumu la 

kukusanya na kuchambua takwimu za mchanganuo wa kijinsia 

zinazobainisha mapungufu ya kijinsia ambayo yanapaswa 

kushughulikiwa ili kuleta maendeleo jumuishi,na kuziwasilisha 

ngazi ya Halmashauri zitakazotumika kuandaa taarifa ya takwimu 

za mchanganuo wa masuala ya jinsia.  

5.2.5  Kuwezesha Uingizwaji wa Masuala ya Jinsia Kwenye 

Programu, Mipango na Miradi ngazi ya Jamii 

 Kufanya tathmini ya kina ambayo matokeo yake hutumika 

kuingiza masuala ya jinsia kwenye miradi na program za 

maendeleo zinazotekelezwa ngazi ya jamii.  Kimsingi takwimu za 

mchanganuo wa kijinsia zinatoa hali halisi ya ushiriki wa makundi 

ya wanaume na wanawake katika miradi ya huduma za jamii. 

5.2.6 Kujenga uwezo Kwa Viongozi wa Halmashauri za Vijiji/Mitaa 

na Serikali za Mitaa juu ya dhana ya Utawala Bora              

 Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wana wajibu 

wa kubaini mahitaji ya mafunzo na kutoa mafunzo kwa viongozi 

wa ngazi ya Kata, Kijiji/Mtaa waliopewa dhamana ya kuongoza 

kwa kuzingatia misingi ya utawala bora, jinsia, haki za binadamu, 

Sheria, Kanuni na Taratibu ili waelewe majukumu na kutimiza 

wajibu wao.          
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5.2.7  Kutoa Elimu ya Dira, Sera, Mikakati, Mipango ya Kisekta na 

Taifa Ngazi ya Jamii  

Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii wanalo jukumu la kujenga 

uelewa wa jamii katika kutafsiri kwa vitendo Sera, Mipango na 

Mikakati ya Kisekta na ya kitaifa, dhana ya maendeleo na 

maelekezo ya viongozi wa kitaifa.  Aidha zipo dhana au 

maelekezo ya Serikali yanayopaswa kutekelezwa kwenye jamii 

kama ugatuaji madaraka (D by D), Elimu bila malipo, Tanzania ya 

Viwanda, Uongozi na Utawala wa Sheria, Mabadiliko ya Tabia 

nchi, Utandawazi nk. Wataalam hawa wana wajibu wa kujifunza 

na kuzielewa dhana hizi, kuziwasilisha kwa jamii kwa lugha rahisi 

kwa ajili ya utekelezaji.  

5.2.8 Kuhamasisha uanzishwaji na uratibu wa Vikundi vya Kijamii 

na Kichumi Ngazi ya Jamii 

 Wataalam wa Maendeleo ya Jamii Ngazi ya Kata wana wajibu wa 

kuhamasisha jamii kuanzisha vikundi vya uzalishaji mali 

kutegemeana na uhitaji wao. Uanzishaji na uratibu unazingatia 

miongozo ya Uanzishwaji wa Vikundi, mikopo ya uwezeshaji jamii 

inayotokana na asilimia 10 ya mapato ya Halmashauri, VICOBA 

na SACCOs iliyoandaliwa kwa ajili ya kuviwezesha vikundi 

Kujiunga na kuanzisha miradi ya uzalishaji mali.      

 5.2.9 Kutoa elimu kwa Jamii Kutekeleza Haki na Malezi ya Mtoto  

Wataalam wa Maendeleo wanalo jukumu la kuelimisha familia na 

jamii juu ya wajibu wao katika kusimamia haki za mtoto na malezi 

bora kwa kutumia miongozo iliyoandaliwa na Wizara ili kuwakinga 

watoto na ukatili na kukoseshwa haki za msingi. Wataalam wa 

maendeleo ya jamii watawajibika kuunda vikundi vya malezi 

vitakavyokuwa na jukumu la kutoa elimu kwa familia na kufuatilia 

suala la malezi ngazi ya familia. 

5.2.10 Kuhamasisha uundwaji na usimamizi wa Mabaraza ya Watoto 

ya Kata na Vijiji 

Wataalam hawa wanawajibu kuhamasisha uanzishwaji na 

uendeshaji wa mabaraza ya watoto ya Kijiji/Mtaa na Kata, kwa 

mujibu wa mwongozo wa uundaji na uendeshaji wa mabaraza ya 

watoto wa mwaka 2010. Sambamba na hilo wanatakiwa kufuatilia 
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utendaji kazi wa mabaraza hayo ikiwa ni pamoja na kuwasilisha 

hoja zao kwenye Halmashauri za vijiji au Mtaa, Vikao vya 

Mabaraza ya Maendeleo ya Kata na mabaraza ya madiwani ngazi 

ya Halmashauri. Aidha, kwa kushirikiana na uongozi  Wataalam 

mbalimbali watahamasisha uundaji wa klabu za watoto shuleni 

kwa ajili ya kujadili haki na wajibu wa watoto na kufuatilia 

mwenendo wa masuala ya uvunjifu wa haki za watoto na vitendo 

vya ukatili.   

5.2.11 Kuwezesha Jamii Kutambua, Kuanisha na Kuzuia Migogoro 

inayoathiri Maendeleo katika Jamii  

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wana jukumu la 

kuiwezesha jamii kutambua vyanzo vya migogoro, kujiepusha, 

mbinu za kutatua migogoro hiyo na kuwaunganisha vyombo vya 

usuluhishi wa migogoro yakiwemo Mabaraza ya Ardhi katika 

ngazi mbali mbali, mabaraza ya usuluhishi ya Kata, Kamati za 

Ulinzi na Usalama za Wilaya.  

5.2.12 Kuelimisha na kuhamasisha jamii kushiriki katika Masuala 

Mtambuka  

Watalaam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wana jukumu la 

kuelimisha na kuhamasisha jamii masuala mtambuka ni kama vile 

Utunzaji wa Mazingira, Mapambano dhidi ya Rushwa, 

Mapambano dhidi ya UKIMWI, Afya ya Jamii, Bima ya Afya na 

Lishe. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wana wajibu wa 

kuwezesha jamii kuzingatia usafi wa mazingira ili kuepusha jamii 

na magonjwa ya mlipuko. Upande wa hifadhi ya mazingira 

Wataalam wanao wajibu wa kuelimisha jamii kuhifadhi ya 

mazingira ili kuepusha madhara yanayoweza kujitokeza kutokana 

na mabadiliko ya tabia nchi. Rushwa ni adui wa haki na 

maendeleo ni vyema wataalam hawa wakatumia muda wao 

kuelimisha jamii kuepuka vitendo vya rushwa ambayo 

huchelewesha maendeleo na kuathiri matumizi ya rasilimali fedha 

katika jamii. UKIMWI ni janga linalopunguza nguvu kazi ya taifa, 

hivyo wataalamu wa maendeleo ya jamii wanao wajibu wa 

kushiriki ipasavyo katika kuwezesha jamii kujua afya zao, na wale 

wenye matatizo ya afya waweze kuchukua hatua ya tiba.  
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Lishe bora ni suala mtambuka linalohitaji nguvu ya pamoja ili 

kuwa na taifa la watu wenye afya bora na akili. Tanzania ya 

viwanda inahitaji watu wenye akili ya ubunifu wa teknolojia 

zinazohitajika katika viwanda. Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii 

wana jukumu la kutoa elimu kwenye jamii juu ya umuhimu wa 

lishe bora katika siku 1000 za makuzi ya mtoto katika kujenga 

ubongo wa mtoto ili kuwa Taifa la watu wabunifu. 

Watalaam wa Maendeleo ya Jamii wana wajibu wa kujenga 

uwezo wa jamii kutumia huduma za kinga na hifadhi ya jamii 

(social protection) ikiwemo mfuko wa afya ya jamii (CHF) na TIKA 

katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili jamii 

ishiriki katika kuimarisha huduma za afya. 

5.2.13 Kuelimisha na Kuunganisha Jamii Watoa Msaada wa Kisheria 

Ngazi ya Mikoa na Wilaya 

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wana jukumu la 

kuelimisha na kuunganisha jamii katika maeneo yao kuweza 

kupata huduma za msaada wa kisheria kwa lengo la kustawisha 

upatikanaji wa haki kwa makundi mbali mbali ya jamii. 

5.2.14 Kuelimisha Jamii Umuhimu wa Miradi ya Kitaifa na Fursa 

Zilizopo kwa Jamii 

 Watalaam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wanalo jukumu 

la kuandaa jamii kuwa mapokeo chanya na kuelewa dhamira ya 

serikali katika miradi mikubwa ambayo ni vipaumbele vya Taifa 

kama vile miradi ya Gesi, Umeme, Reli, Madini, Maji na hifadhi ya 

mazingira ambayo inahitaji ushiriki wa jamii katika utekelezaji, 

uendeshaji, utunzaji na ulinzi. Jamii iandaliwe katika kushiriki 

utekelezaji na ulinzi wa mradi, kutumia na kunufaika na fursa 

zinazojitokeza ikiwa ni pamoja na ajira. 

 

Kuhamasisha jamii hususan vijana kujiunga na vyuo vinavyotoa 

mafunzo ya uanagenzi (apprenticeship) katika vyuo vya 

Maendeleo ya Jamii na Maendeleo ya Jamii Uhandisi, Vyuo vya 

Maendeleo ya Wananchi (FDC) na Vyuo vya Elimu na Ufundi 

Stadi (VETA) ili wapate ujuzi wa kuwawezesha kujiajiri na 
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kuajiriwa katika miradi inayotekelezwa kwenye ndani na nje ya 

maeneo. 

5.2.15 Kuratibu utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali ngazi ya Jamii 

Wataalam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya Kata wana jukumu la 

kuratibu utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo Ya Kiserikali 

ngazi ya Jamii kwenye Kata husika. Aidha, Atahakikisha 

mashirika yanayofanya kazi kwenye eneo anayatambua, 

anashirikiana nao kutekeleza vipaumbele vya jamii na 

yanazingatia sheria, kanuni na taratibu za uendeshaji wa 

mashirika yasiyo ya kiserikali.  

6.0 URATIBU WA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA MAENDELEO YA 

JAMII NGAZI YA SEKRETARIETI ZA MIKOA NA MAMLAKA ZA 

SERIKALI ZA MITAA  

Muundo na Majukumu ya Wataalam wa Maendeleo ya Jamii ngazi ya 

Sekretarieti za Mikoa na Idara ya Maendeleo ya Jamii katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa ni kwa mujibu wa muundo wa Wizara ya OR 

TAMISEMI uliopitishwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Julai, 2018.  

6.1 Ngazi ya Sekretarieti za Mikoa 

Kwa mujibu wa Waraka wa Ofisi ya Waziri Mkuu, Sekretarieti za Mikoa 

na Mamlaka wa Serikali za Mitaa (Job Description for the Regional 

Administration –PMG Volume II)  wa Mwaka 2011/2012 kutakuwa na 

Maafisa Maendeleo ya Jamii Wawili ambao wataripoti kwa Katibu 

Tawala wa Msaidizi wa Mipango na Uratibu wa Mkoa. Aidha, kati ya 

hao moja atawajibika kushughulikia Mifumo, Mila na mwenendo wa 

Jamii (Structural, Cultural and Behavioural) na mwingine Masuala ya 

Maendeleo. Majukumu ya wataalam hao yatakuwa kama 

yalivyoainishwa kwenye Waraka huo. Aidha, pamoja na majukumu 

yaliyoanishwa kwenye Waraka huo, maafisa hao watatekeleza 

majukumu yafuatayo kulingana na Sera za Wizara, Idara kuu ya 

Maendeleo ya Jamii: 

(i) Watakuwa washauri wa Katibu Tawala wa Mkoa na Wataalam wa 

Maendeleo ya Jamii Ngazi ya Halmashauri kuhusu tafsiri na 
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utekelezaji wa Sera ya Maendeleo ya Jamii ya mwaka 1996, Sera 

ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia ya mwaka 2000, Sera ya 

Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 na Sera 

ya Maendeleo ya Mtoto ya Mwaka 2008; 

(ii) Watakuwa washauri wa Katibu Tawala wa Mkoa na Wataalam wa 

Maendeleo ya Jamii ngazi ya Halmashauri kuhusu tafsiri na 

utekelezaji wa Mikataba na Itifaki ya Kimataifa iliyoridhiwa na 

Kusainiwa na Serikali. Mikataba iliyoridhiwa na kusainiwa na 

Serikali ya Tanzania ni pamoja na Mkataba wa Haki za Binadamu 

1948, Mkataba wa kutokomeza aina zote za ubaguzi dhidi 

Wanawake (CEDAW) 1979, Mkataba wa Beijing 1995, Matamko 

ya Jinsia ya SADC1997, Mkataba wa Haki za Wanawake 

Waafrika 2003 na Mkataba wa Haki za Mtoto (CRC) na Itifaki ya 

Maendeleo ya Jinsia wa SADC 2008; 

(iii) Mmojawapo wa Maafisa hao atateuliwa kuwa msajili msaidizi wa 

Mashirika yasiyo ya Kiserikali Kwa mujibu wa Sheria ya Mashirika 

yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya Mwaka ya 2002; 

(iv) Mmojawapo wa Maafisa hawa atateuliwa kuwa mratibu na msajili 

wa watoa huduma za msaada wa kisheria katika ngazi ya Mkoa 

Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za Msaada wa Sheria Na. 

1/2017 na Kanuni zake; 

(v) Mmojawapo wa Maafisa Hawa anaweza kuteuliwa na Katibu 

Tawala wa Mkoa kuwa Katibu wa Kamati ya Ulinzi wa Wanawake 

na Watoto ya Mkoa kwa mujibu wa Mwongozo wa Uratibu wa 

Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 

Wanawake na Watoto 2017/18-2021/22; 

(vi) Watatoa ushauri katika utekelezaji wa majukumu ya jumla ya 

wataalam wa maendeleo ya Jamii yaliyoainishwa kwenye Waraka 

huu kwenye Halmashauri; 

(vii) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa kazi kwa Mkuu wa Idara. Aidha, 

ataandaa na kuwasilisha taarifa ya robo mwaka OR TAMISEMI 

na nakala Wizara ya Afya (Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii); na 

(viii) Watafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa kazi za wataalam wa 

maendeleo ya jamii ngazi ya halmashauri kila robo na kutoa 

ushauri wa kuboresha utendaji.  
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6.2 Ngazi za Halmashauri  

Idara ya maendeleo ya jamii ni mojawapo ya Idara katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ambapo ina Mkuu wa Idara anayesaidiwa na 

Wataalam sita watakaohusika kuratibu madawati yalliyotajwa katika 

Mwongozo huu.  

 

Majukumu ya Mkuu wa Idara ni kama ifuatavyo 

(i) Atakuwa Mshauri wa Mkurugenzi wa Halmashauri kuhusu 

utekelezaji wa Sera, Mikakati na Miongozo ya Wizara, Idara Kuu 

ya Maendeleo ya Jamii na masuala yote yanayohusiana na 

Maendeleo ya Jamii, Maendeleo ya Jinsia na Maendeleo ya 

Mtoto; 

(ii) Atakuwa Mshauri wa Mkurugenzi wa Halmashauri kuhusu 

utekelezaji wa Mikataba na Itifaki iliyoridhiwa na nchi na 

kusainiwa inayohusu jinsia haki za Wanawake na Watoto; 

(iii) Atateuliwa kuwa msajili msaidizi wa NGOs Kwa mujibu wa Sheria 

ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na. 24 ya Mwaka ya 2002; 

(iv) Atateuliwa kuwa Mratibu na Msajili wa Huduma wa Msaada wa 

kisheria katika ngazi ya MSM Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma 

za Msaada wa Sheria Na. 1/2017 na Kanuni zake; 

(v) Anaweza kuteuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri kuwa Katibu 

wa Kamati ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto ya MSM kwa 

mujibu wa mwongozo wa Uratibu wa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 2017/18-

2021/22; 

(vi) Atasimamia na kuratibu utekelezaji wa majukumu ya madawati 

yaliyopo kwenye Idara yake; 

(vii) Atafuatilia na kusimamia utekelezaji wa kazi za Wataalam wa 

Maendeleo ya Jamii ngazi ya Halmashauri, Kata, Kijiji au Mtaa; 

(viii) Atakuwa Katibu wa Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF); 

(ix) Atakuwa Katibu na Mratibu wa Kamati ya Mikopo ya Uwezeshaji 

Wanawake, Vijana na Wenye ulemavu inayotokana na asilimia 10 

ya mapato ya ndani ya Halmashauri; 
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(x) Atakuwa Mjumbe wa Timu ya Menejimenti ya Halmashauri (CMT) 

na kushauri menejimenti masuala yanayohusiana na Maendeleo 

ya Jamii; na 

(xi) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa kazi za idara kwa Mamlaka 

kulingana na Miongozo ya utendaji kazi. 

6.3 Madawati katika Idara ya Maendeleo ya Jamii  

Utekelezaji wa Sera, Mipango na Mikakati ya Sekta ya Maendeleo ya 

Jamii ni muhimu ukafanana na nchi zima na kuakisi majukumu 

yanayotekelezwa ngazi ya Wizara. Mgawanyo wa madawati ya uratibu 

kwenye ngazi ya Halmashauri yanayomsaidia mkuu wa Idara ya 

Maendeleo ni kama ifuatavyo:  

(i) Ushirikishwaji wa Jamii;  

(ii) Uratibu wa Maendeleo ya Jinsia;  

(iii) Uratibu wa Maendeleo ya Mtoto; 

(iv) Usajili na Uratibu wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali;  

(v) Uratibu wa Masuala Mtambuka (UKIMWI, Lishe, Mazingira na 

Mfuko wa Afya ya Jamii); na 

(vi) Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi na Kupunguza Umaskini. 

 

Ufafanuzi wa majukumu ya kila Dawati yameambatishwa na 

Kiambatisho Na.1.  Mwongozo huu utaanza kutumika kuanzia tarehe 1 

Februari, 2019 na utafanyiwa mapitio pale inapohitajika. 

 
7.0  HITIMISHO 

Ni matarajio ya Wizara kuwa Mwongozo huu utasaidia katika kuleta 

uelewa wa pamoja wa majukumu ya wataalamu wa Maendeleo ya Jamii 

na Kusimamiwa ipasavyo.  
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Rejea Muhimu: 

(i) Itifaki ya Maendeleo ya Jinsia wa SADC 2008 

(ii) Sera ya Maendeleo ya Jamii ya mwaka 1996 

(iii) Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia ya mwaka 2000 

(iv) Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 

(v) Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya mwaka 2008 

(vi) Sera ya Taifa ya Wazee ya mwaka 2003 

(vii) Sheria ya Mtoto Na.21 ya Mwaka 2009 

(viii) Mpango wa kuamsha Ari ya Jamii kushiriki katika shughuli za Maendeleo 

ya kujitegemea 2017/18 -2021/2022 

(ix) Mkataba wa Haki za Binadamu 1948 

(x) Mkataba wa Beijing 1995 

(xi) Mkataba wa kutokomeza aina zote za ubaguzi dhidi Wanawake 

(CEDAW) 1979 

(xii) Mkataba wa Haki za Wanawake Waafrika 2003  

(xiii) Matamko ya Jinsia ya SADC1997,  

(xiv) Mkataba wa Haki za Mtoto (CRC),   

(xv) Mpango wa Taifa wa Lishe (NMNAP) 2016-22 

(xvi) Mpango wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWW) 2017-2022 

(xvii) Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NMSFEE) wa 

Mwaka, 2016 

(xviii) Waraka wa Utumishi Na.7 wa Mwaka 2002 
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8.0  KIAMBATISHO NA.1: MAJUKUMU YA URATIBU WA SHUGHULI ZA 

MAENDELEO YA JAMII NGAZI YA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA 

MITAA 

8.1  Dawati la Ushirikishwaji Jamii  

Dawati hili litakuwa na wajibu wa kuratibu, kufuatilia na kutoa taarifa 

kuhusu ushirikishwaji jamii katika utatuzi wa changamoto za maendeleo 

ikiwemo uibuaji wa mipango na miradi inayozingatia vipaumbele vya 

jamii na Taifa.  Vilevile litaratibu ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu 

za kijamii na kiuchumi zitakazotumika katika maandalizi ya mipango 

shirikishi. Dawati hili pia litahakikisha Sera ya Maendeleo ya Jamii ya 

Mwaka 1996 inatafsiriwa kwa vitendo ngazi ya jamii ili kuwa na jamii na 

taifa linalojitegemea. 

 
 Majukumu ya Dawati 

 Dawati la litahusika na Kusimamia, kuratibu na kufuatilia: 

(i) Ushirikishaji jamii kutambua fursa na vikwazo kwa maendeleo ili 

kupendekeza njia sahihi ya kutatua kwa kufanya utafiti wa kawaida 

na utafiti shirikishi; 

(ii) Ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu za uchumi na kijamii na za 

mchanganuo wa jinsia zitakazotumika wakati wa kutoa maamuzi na 

upangaji mipango na bajeti, ufuatiliaji na tathmini; 

(iii) Uhamasishaji wa jamii katika kuandaa au kuhuisha mipango 

shirikishi na bajeti ya mwaka kwa kuzingatia vipaumbele; 

(iv) Mafunzo ya Halmashauri za vijiji na Kamati za Mitaa katika utawala 

bora, maandalizi ya mipango shirikishi na bajeti; 

(v) Ushiriki wa jamii katika kuanzisha, kutekeleza na kusimamia miradi 

ya jamiii na shughuli za kujitegemea kwa kutumia rasimali zilizopo 

kwenye jamii na kutoka nje; 

(vi) Uandaaji na usambazaji wa jumbe rahisi zinazoelimisha jamii 

kuhusu Mikataba ya Kimataifa, Sera na dhana mbalimbali za 

maendeleo na maelekezo ya Serikali Mfano Tanzania ya viwanda, 

Ugatuaji Madaraka, Elimu Bure, Mabadiliko ya Tabia Nchi n.k.;  

(vii) Kuandaa ujumbe rahisi wa kuelimisha jamii kuwa na mtizamo 

chanya kwenye miradi mikubwa ya Kitaifa ya Gesi, Umeme, Maji, 

Hifadhi ya Mazingira, Reli na Barabara na fursa zilizopo kwao 

kwenye miradi hiyo ikiwemo ajira na masoko ya bidhaa 
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wanazozalisha; 

(viii) Kuratibu shughuli za Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF); na 

(ix) Kutoa Taarifa kwa Mkuu wa Idara. 

 

8.2  Dawati la Maendeleo ya Jinsia 

Dawati hili litahusika na kusimamia, kuratibu na kufuatilia uingizwaji wa 

masuala ya jinsia katika program, mipango na afua mbali mbali za 

maendeleo katika ngazi ya Halmashauri. Kimsingi dawati litahakikisha 

Mikataba na Itifaki za Kimataifa iliyoridhiwa na Nchi na kusainiwa 

kuhusu Haki za Wanawake na Sera ya Wanawake na Maendeleo ya 

Jinsia ya Mwaka 2000 zinatafriwa kwa vitendo katika ngazi ya jamii.  

 

 Majukumu ya Dawati 

(i) Kuhakikisha kuwa masuala ya jinsia katika Halmashauri 

yanatambuliwa kwa kufanya uchambuzi wa jinsia (gender 

analysis); 

(ii) Kuhakikisha masuala ya jinsia yanaingizwa katika mipango ya 

vijiji, Mitaa na Halmashauri;   

(iii) Kujenga uelewa miongoni mwa wakuu  wa idara, wakuu wa 

vitengo na madiwani juu ya umuhimu wa kufanyia kazi mapengo 

ya jinsia ili kuleta haki na usawa wa kijinsia; 

(iv) Kuratibu kazi za wawakilishi wa masuala ya jinsia katika 

Halmashauri na Taasisi za Serikali na Wadau; 

(v) Kuratibu ukusanyaji wa takwimu za mchanganuo wa kijinsia 

(Gender Disaggregated Data); 

(vi) Kuratibu uingizwaji wa masuala ya jinsia katika mipango na bajeti 

ya Halmashauri; 

(vii) Kuwezesha mafunzo mbali mbali ya jinsia kwa kadri ya mahitaji; 

(viii) Kutoa rufaa kwa wahanga wa ukatili wa jinsia (Ustawi wa Jamii, 

Polisi, Wanasheria na Hospitali); 

(ix) Kufanya ukaguzi shirikishi wa masuala ya jinsia (participatory 

gender audit); 

(x) Kuitisha vikao vya uratibu wa wadau wa jinsia;  



 

24 

 

 

(xi) Mikataba ya Kimataifa, Sera, Mikakati na Miongozo ya Jinsia 

inatafsiriwa kwa vitendo kwa jamii na wadau; 

(xii) Kuratibu na kusimamia jitihada za kuzuia ukatili wa kijinsia na 

ukatili dhidi ya Wanawake katika ngazi ya Halmashauri na Jamii; 

(xiii) Kutoa Taarifa kwa Mkuu wa Idara; na 

(xiv) Kujenga uwezo wa jamii kutoa nafasi ya ushiriki sawa katika 

nafasi za uongozi na utoaji wa maamuzi. 

8.3  Dawati la Maendeleo ya Mtoto 

Dawati hili litahusika na kusimamia, kuratibu utekelezaji wa Haki, utoaji 

wa Elimu ya malezi katika ngazi ya familia na maendeleo ya ujumla kwa 

mtoto. Kimsingi dawati hili litatekeleza Afua zinahusu Haki na 

Maendeleo ya Mtoto kama zilivyoainishwa katika Sera, Sheria na 

Mikataba ya Kikanda na Kimataifa inayohusu masuala ya watoto 

iliyoridhiwa na kusainiwa na serikali. Aidha dawati litajikita katika kuzuia 

vitendo vyote vinavyosababisha madhara na mmomonyoko wa maadili 

kwa mtoto. Dawati litahakikisha Sera ya Maendeleo ya Mtoto 2008 na 

Sheria ya Mtoto Na. 21 ya Mwaka 2009 vinatafsiriwa kwa vitendo 

ngazi ya jamii. 

 

 Majukumu ya Dawati 

(i) Kuratibu program za haki na Maendeleo ya Mtoto 

zinazotekelezwa na wadau ili kuhakikisha zinafuata Sera, Sheria 

za Serikali na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa iliyolenga Haki 

za Mtoto; 

(ii) Kuhamasisha na Kuelimisha familia, jamii na wadau katika 

kuwekeza kwenye malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya 

mtoto ili kuwa na jamii bora iliyojengwa kwa misingi ya umoja na 

mshikamano wa kitaifa; 

(iii) Kuunganisha nguvu za wadau mbali mbali wanaofanya kazi za 

watoto ili kuepusha migongano na matumizi mabaya ya rasilimali 

fedha na watu; 

(iv) Kuhakikisha ukatili dhidi ya watoto unatokomezwa kupitia 

mipango na program za kitaifa ambazo zimeandaliwa kwa 

kushirikiana na wadau; 
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(v) Kuongeza uelewa wa jamii kuhusu masuala ya haki, ulinzi na 

ustawi wa mtoto kupitia uelimishaji umma kwa kutumia vipindi vya 

redio za jamii, runinga, maadhimisho, mikutano na midahalo; 

(vi) Kuratibu ukusanyaji, uhuishwaji, uchambuzi na usambazaji wa 

takwimu zinazohusu watoto; 

(vii) Kuratibu uanzishwaji na uendeshaji wa mabaraza ya watoto 

katika ngazi ya kijiji, Kata, na Wilaya; 

(viii) Kuratibu uanzishwaji na uendeshwaji wa vikundi vya malezi kwa 

familia katika ngazi ya jamii; 

(ix) Kuanzisha na kufuatilia matumizi ya rejista ya matukioa ya 

uvunjifu wa haki za watoto na namna yalivyoshughulikiwa katika 

ngazi ya kijiji, Kata na Halmashauri; na  

(x) Kutoa taarifa kwa Mkuu wa Idara. 

8.4  Dawati la Uratibu, Ufuatiliaji na Usajili wa NGOs 

Kulingana na Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Na.24 kama 

ilivyorekebishwa Mwaka 2005, Wataalamu wa Maendeleo ya Jamii, 

nchini wameteuliwa na kutumika kama Wasajili Wasaidizi katika ngazi 

za Mkoa, Wilaya/Mji. Hivyo Majukumu ya Dawati la NGOs 

yameanishwa kwa Mujibu Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. 

Dawati litahakikisha Sera ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Mwaka 

2001 inatafsiriwa kwa vitendo na wadau wanaofanya kazi ngazi ya jamii 

na jamii yenyewe. 

 

  Majukumu ya Dawati 

(i) Kuwezesha Usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyopo 

katika maeneo husika; 

(ii) Kuratibu shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyopo 

katika eneo husika; 

(iii) Kufuatilia shughuli, miradi na program zinazotekelezwa na 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kubaini kama zinawafikia na 

kuwanufaisha walengwa; 

(iv) Kuandaa taarifa kuhusu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Yaliyopo 

Katika Eneo lake na kuwaikilisha kwa Msajili wa Mashirika Yasiyo 

ya Kiserikali; 
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(v) Kuratibu Uwasilishaji wa mpango kazi wa Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na kuingiza/kuhuisha katika mipango na bajeti za 

Wilaya/Miji au Mikoa husika; 

(vi) Kutatua changamoto mbali mbali ikiwemo migogoro 

zinazoyakabili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyo ndani ya eneo 

husika; 

(vii) Kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali 2001, Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

Na.24/2002 kama ilivyorekebishwa mwaka 2005 na Kanuni mbali 

mbali za usajili na uratibu wa Mashirika haya nchini; 

(viii) Kutoa ushauri wa wadau kuhusu usajili, ufuatiliaji na uratibu wa 

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini kwa Mashirika na wadau 

mbali mbali kwenye eneo husika; 

(ix) Kuwezesha na kukuza ushirikiano kati ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali nchini, Serikali na wadau mbali mbali wa maendeleo; 

(x) Kusimamia uanzishaji na utendaji wa Kamati za Usimamizi wa 

Kanuni za Maadili za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ndani ya 

Wilaya kwa lengo la kukuza uwazi na uwajibikaji miongoni mwa 

Mashirika haya kwa jamii inayohudumiwa; 

(xi) Kusimamia chaguzi za viongozi wa Baraza la Taifa la Mashirika 

Yasiyo ya Kiserikali katika ngazi husika; 

(xii) Kuhamasisha uanzishaji wa mitandao ya Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali katika ngazi ya eneo husika kwa lengo la kukuza na 

kuimarisha ushirikiano miongono mwa mashirika haya; 

(xiii) Uratibu wa Vikundi vya maendeleo vya Kijamii (CBOs); 

(xiv) Kuratibu Watoa huduma za Msaada wa Kisheria katika Jamii; na 

(xv) Kutoa taarifa kwa Mkuu wa Idara. 

8.5  Dawati la Kusimamia Masuala Mtambuka 

Masuala mtambuka ni mikakati ya kitaifa inayogusa jamii na kupaswa 

kutekelezwa na kila sekta na kuitolea taarifa ya utekelezaji. Mikakati 

hiyo ni pamoja na ule wa UKIMWI, Lishe, Mazingira, Afya. Wataalam 

wa Maendeleo ya Jamii kwenye ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na 

Halmashauri wanalo jukumu la kusimamia na kuratibu masuala 
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mtambuka kwa mujibu wa miongozo au maandiko na maelekezo ya 

utekelezaji wa mikakati hiyo. Masuala mtambuka yatakayoratibiwa na 

dawati hili ni pamoja na UKIMWI, Usajili wa Vizazi na Vifo ngazi ya 

jamii, lishe, Mazingira na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (CHF). 

 

8.6 Dawati la Uwezeshaji Kiuchumi na Kupunguza Umaskini 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa      

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NMSFEE) wa Mwaka 2016, Mratibu 

wa Dawati la Uwezeshaji Wananchi ni Afisa Maendeleo ya Jamii. 

Dhumuni kubwa la Mwongozo huu ni kumuwezesha mwananchi 

kiuchumi ili kukuza uchumi na kuleta maendeleo ya jamii na taifa kwa 

ujumla. Ili kufanikisha azma hii ya sarikali ni muhimu kuwepo kwa 

Dawati litakaloratibu Kazi hiyo. 

 

 Majukumu ya Dawati 

(i) Kushirikiana na Kamati ya Uwezeshaji ya Hamashauri kutekeleza 

Mkakati wa Uwezeshaji wananchi kiuchumi; 

(ii) Kuhamasisha wananchi kujiunga na SACCOS na VICOBA kwa 

lengo la kujiwekea akiba na kupata mitaji; 

(iii) Kuchambua fursa zilizoko katika Miradi mikubwa ya uwekezaji na 

miradi ya Kitaifa na kuelimisha wazawa ili waweze 

kushiriki/kuajiriwa; 

(iv) Kuratibu Mfuko wa Maendeleo ya wanawake WDFkatika ngazi ya 

Halmashauri; 

(v) Kuratibu utoaji wa mikopo inayotokana na asilimia 10% ya 

mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya kuwezesha 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu; 

(vi) Kuratibu Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake katika Halmashauri; 

(vii) Kuhakikisha Halmashauri inatenga maeneo maalum ya uwekezaji 

kiuchumi kama vile kilimo, viwanda na biashara ndogondogo na 

za kati; na 

(viii) Kufuatilia utekelezaji wa shughuli za uwekezaji kiuchumi katika 

Halmashauri na kuandaa taarifa ya utekelezaji. 


